Back

Gwamna Yusuf ya naɗa ɗan Kwankwaso a matsayin Kwamishina

Ɗan Kwankwaso

Gwamna Abba Kabir Yusuf na jihar Kano ya zaɓi yaron jagoran tafiyar Kwankwasiyya kuma ɗan takarar Shugaban Ƙasa a jam’iyyar New Nigeria Peoples Party (NNPP) a zaɓen 2023, Rabi’u Musa Kwankwaso, a matsayin kwamishina a majalisarsa.

Yusuf, ya kuma gabatar da korarren Kwamishinan Tsare-tsaren Filin Ƙasa, Adamu Aliyu Kibiya, wanda ya yi barazana ga Alƙalan Kotun Sauraren Ƙararrakin Zaɓen Gwamna da ke Kano domin a sake naɗa shi a matsayin kwamishina.

An ruwaito cewa Gwamnan ya rubutawa Majalisar wasiƙa, inda ya nemi a tabbatar da sunayen waɗanda aka naɗa, kamar yadda wata sanarwa mai ɗauke da sa hannun Babban Sakataren Yaɗa Labarai na Majalisar Dokokin Jihar Kano, Kamaluddeen Sani Shawai.

Waɗanda aka naɗa sune Alhaji Adamu Aliyu Kibiya, Alhaji Abdul-Jabbar Umar Garki, Shehu Usman Aliyu Karaye da Alhaji Mustapha Rabiu Musa.

A cewar sanarwar, Gwamna Yusuf ya kuma sanar da majalisar da ta kafa sabbin ma’aikatu.

Sanarwar ta ci gaba da cewa: “A cikin wata takardar sanarwa da aka aike wa Kakakin Majalisar Dokokin Jihar Kano, Mai Ritaya Honarable Jibrin Ismail Falgore da aka karanta a gaban ‘yan majalisar, Gwamna Abba Kabir Yusuf, ya ce kafa Ma’aikatar Jin Ƙai da Kawar da Talauci, Ma’aikatar Albarkatun Ma’adanai, Ma’aikatar Wutar Lantarki da Sabunta Makamashi, da Ma’aikatar Tsaro ta Cikin Gida da Ayyuka na Musamman za su kasance cikin shirye-shiryen gwamnatinsa na inganta ayyuka a jihar.”

A cewar gwamnan, sabbin ma’aikatun za su taka rawar gani wajen inganta harkokin tattalin arziƙi da samar da shugabanci nagari tare da sanya jihar a wani matsayi na ci gaba mai ɗorewa.

An shirya tantance waɗanda aka zaɓa a ranar 2 ga Afrilu, 2024.

A halin da ake ciki, ci gaban ya haifar da martani a tsakanin wasu magoya bayan tafiyar Kwankwasiyya da suka soki matakin.

Da yake magana, ɗaya daga cikinsu wanda aka naɗa a gwamnati kuma ya nemi a sakaya sunansa ya ce, “Wannan sam bai dace da gwamnatinmu da siyasa ba.

“Gwamnan ya shigo da iyalan sa cikin gwamnati sosai kuma shi ma Oga (Kwankwaso) yana kawo ɗansa. Bai dace ba ko kaɗan.

“Babban tsoro na shi ne su kunyata gwamnati da kansu. Wannan shi ne abin da muke zargin gwamnatin da ta gabata, kuma yanzu muna yin mafi muni.”

Wani mai goyon bayan wanda ya nemi a sakaya sunansa ya ce, “Idan da gaske ne wannan gaskiya ne, to yau ma ba zan iya shiga unguwarmu ba, domin kuwa sai na rufe kunnuwana don kunya. Yayi wuri sosai.

“Mene ne wannan? Shin ko kaɗan basa tsoron sukar jama’a? Gwamnatinmu ba za ta iya tsawon wata ɗaya ko biyu ba tare da wani abin da zai fitar da ita a wurin jama’a ba? Gaskiya abin takaici ne.”

Wakilinmu
Wakilinmu

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

× Yaya zan iya taimaka ma ku?