Back

Hukumar Kwastam ta kama madara, garin ‘ya’yan itatuwan lemon sha da suka lalace a Kaduna 

Hukumar Kwastam ta Najeriya, Reshen Ayyuka na Tarayya (FOU), ta Kaduna, ta ce ta kama wani kaso na madara da garin ‘ya’yan itatuwa da za a yi lemon sha da suka lalace, da sauran kayayyakin da jami’an su suka kama tsakanin watan Janairu zuwa sha shida ga wannan watan.

Hakan a cewar hukumar yayi dai-dai da aikin da ya wajaba akan su na tsaron kasa da bada kariya. 

Kwanturola, Dalha Wada Chedi ya ƙara da bayyana cewa jami’an sa sun samu labarin wasu kame-kame da suka yi a ayyukan da suke yi na yaƙi da fasa ƙwauri,  inda yace adadin kuɗaɗen da aka biya na harajin da aka kama ya kai Naira biliyan ɗaya, miliyan ɗari tara da saba’in da biyar, dubu ɗari da shida da hamsin da bakwai, da Naira ɗari takwas da sittin da biyar da kobo casa’in da shida, (N1,975,657,865.96,) kacal.

kayayyakin da aka kama, Kamar yadda yace sun haɗa da manyan motoci guda uku da suke ɗauke da takalman ƙasashen waje da aka yi amfani da su, shinkafa ‘yar ƙasar waje, kayan sawa da aka yi amfani da su, madara da garin ‘ya’yan itace na yin lemo da suka lalace, sabulan waje, taliya, masaƙu da dai sauran su.

Cheldi ya ci gaba da bayyana cewa “an ɓoye motar madara da suka lalace da kuma kayan ɗanɗano na ƙasashen waje a buhunan busassun fatu da nufin kaucewa jami’an.”

A yayin da yake nuna wa manema labarai kayayyakin da suka lalace, Cheldi ya ce, “A ranar Sha daya ga watan nan da misalin awanni, jami’an rundunar da ke aiki da sahihan bayanan sirri a kan titin Tsafe a Jihar Zamfara zuwa Funtua a jihar cikin Jihar Katsina sun kama wata babbar mota bisa zargin shigo da kaya ba bisa ƙa’ida ba.

“Binciken da aka yi a baya ya nuna cewa motar tana ɗauke da kwali saba’in da biyar na garin ruwan ‘ya’yan itace na jolly na ƙasar waje da suka lalace da buhu takwas na garin madara da suka lalace daga ƙasashen waje waɗanda aka gano sun lalace tun shekarar 2019, don haka ba su dace da amfanin ɗan Adam ba.”

“Waɗannan gurbatattun abubuwa ne waɗanda idan jami’an mu ba su kama su ba za su haifar da ɓarna ga lafiyar al’umma gaba ɗaya,” inji shi.

Yayi nuni da cewa wasu daga cikin ayyukan da suka gudanar na sirri ne, shugaban kwastam din na Kaduna ya ce, “A ranar Laraba, ashirn da hudu ga watan nan, jami’an rundunar sun Kuma kama wata babbar mota ɗauke da buhunan aya guda ɗari da saba’in da tara, kilogram hamsin kowanne, bisa ga bayanan sirri kusa da garuwan Maigatari Malamfatori da Birniwa a jihar Jigawa.

“A ranar uku ga watan nan kuma, jami’an rundunar sun kama wasu manyan motoci guda uku a kan hanyar Gumel zuwa Kano, a jihar Jigawa. Kamen dai ya biyo bayan bayanan da hukumar leƙen asiri ta Hedikwatar Hukumar Kwastam ta Najeriya (NCS), Abuja ta raba kan zargin suna safarar haramtattun kayayyaki.

Cheldi ya danganta wannan nasara mai ban sha’awa ga jajircewar jami’an shi da mutanen shi, yana mai nuni da cewa “Jami’an Sashen sun dage wajen yaƙi da fasa ƙwauri.”

Ya kuma bayyana cewa, an kama wasu mutane biyu da ake zargi tare da tsare su a ofishin hukumar na Kano da Jigawa dangane da kamen kayan, duk da haka dai an bayar da belin waɗanda ake zargin har zuwa lokacin kammala bincike.

Ya ce, “Sauran kayayyakin da aka kama a cikin wannan lokaci sun haɗa da: Buhunan shinkafa ‘yar ƙasar waje guda ɗari biyu da talatin da bakwai (kowane kilogiram hamsin), kwali dubu ɗaya da ɗari takwas da talatin da bakwai na taliya na ƙasar waje, macaroni da couscous, galan dubu ɗaya da ɗari bakwai da bakwai na man fetur, lita ashirin da biyar kowanne, kwali dubu uku da ɗari huɗu da tara na Amoxicillin, Artesunate, 500 Mg, ashana talatin da biyar, katon dubu biyu da tamanin da tara na dabino na ƙasashen waje, kwali ɗari da arba’in da biyu na sigarin YES, tayoyi ɗari takwas da goma da aka yi amfani da su na ƙasashen waje, motoci da dama da aka ajiye a cibiyoyin kwastam daban-daban na shiyyar, da dai sauransu.

“Jimillar kuɗaɗen harajin da aka biya na kuɗaɗen kamen da aka yi a cikin lokacin da ake bitar sun kai biliyan ɗaya da miliyan ɗari tara da saba’in da biyar, da ɗari shida da ɗari shida da hamsin da bakwai, da naira ɗari takwas da sittin da biyar da kuma Kobo casa’in da shida. , #1,975,657,865.96, kawai.”

Har ila yau, yayin da yake bayyana yanayin da ke tattare da wasu abubuwan da aka kama da kuma yanayin wasu daga cikinsu, mai kula da sashen ya koka da cewa kawo abubuwan da ba su dace ba don amfani da su zai kawai ƙara ƙara wahalhalun da talakawan ƙasar ke fuskanta a halin yanzu ne.

“Yana da kyau a ambaci cewa dabino da aya na ƙasashen waje bisa ga ɗabi’arsu za a iya cin su kuma za a yi gwanjon kayayyakin da za su iya lalacewa daidai da tanadin sakin layi na 15 (b) na jaddawalin dokar hukumar kwastam ta Najeriya mai lamba 35. 2023.

“Waɗannan kame-kamen da ba a taɓa ganin irinsu ba an yi su ne sakamakon saɓa wa sassa da dama na Dokar NCS ta 2023 da kuma keta umarnin Shugaban Ƙasa kan rufe kan iyaka.”

Da yake gargaɗin masu fasa ƙwauri da su daina aikata munanan ayyukan da suke yi ko kuma su fuskanci fushin doka, ya ce, “A gaskiya al’amura suna da wahala ga talakawan ƙasar nan, duk da haka; ’yan fasa-ƙwauri na ƙara addabar al’ummar ƙasar ta hanyar safarar waɗannan kayayyaki da suka lalace da kuma masu janyo rashin lafiya waɗanda ke cutar da lafiya da rayuwar jama’a.

“Sashin wani ɓangare ne na Hukumar wanda zai ci gaba da dakatar da abubuwan da ka iya cutar da ‘yan ƙasar nan. Ina son jama’a su sani cewa jami’an NCS suma ‘yan Najeriya ne kuma muna cikin raɗadin da suke ciki a wannan mawuyacin lokaci. Duk da haka, Sashen ba zai ja da baya ba har sai masu fasa-ƙwauri sun daina kasuwanci. Ba za mu gaji ba a cikin sa’o’i ashirin da huɗu da kwanaki bakwai da muke yi na daƙile ayyukan fasa ƙwauri.”

Wakilin Mu
Wakilin Mu
https://www.btvhausa.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

× Yaya zan iya taimaka ma ku?