Back

Kar ka amince da kafa sansanonin soji na Amurka da Faransa a Nijeriya, inji mashahuran ‘yan Arewa ga Tinubu

Shugaban Ƙasa Bola Ahmed Tinubu

Wasu mashahuran ‘yan Arewa a ranar Juma’a sun yi gargaɗi kan barin gwamnatocin Amurka da Faransa su mayar da sansanonin sojinsu daga yankin Sahel zuwa Nijeriya.

A wata buɗaɗɗiyar wasiƙa da suka aike wa Shugaban Ƙasa Bola Tinubu da shugabannin Majalisar Dokokin Ƙasar, shugabannin sun ce bai kamata Gwamnatin Tarayya ta miƙa wuya ga irin wannan matsin lamba ba.

Waɗanda suka sanya hannu kan wasiƙar sun haɗa da Farfesa Abubakar Siddique Mohammed na Cibiyar Cigaban Dimokaraɗiyya, Bincike da Horarwa (CEDDERT), Zariya; Farfesa Kabiru Sulaiman Chafe, tsohon Ƙaramin Ministan Albarkatun Man Fetur, mai wakiltar Aikin Ci Gaba da Bincike na Arewa (ARDP), Kaduna; Farfesa Attahiru Muhammadu Jega, wanda tsohon Shugaban Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa (INEC) ne; Farfesa Jibrin Ibrahim daga Cibiyar Dimokuradiyya da Ci Gaba (CDD), Abuja; Auwal Musa (Rafsanjani) na Cibiyar Bayar da Shawarar Dokoki na Ƙungiyoyin Jama’a (CCISLAC) Abuja; da Y. Z. Ya’u daga Cibiyar Fasahar Sadarwa da Ci Gaba (CITAD) Kano.

A cewar wasiƙar, an yi zargin cewa gwamnatocin Amurka da Faransa sun yi ta neman Nijeriya, tare da wasu ƙasashen yankin Gulf na Guinea, don rattaba hannu kan wasu sabbin yarjejeniyoyin tsaro da za su ba su damar tura sojojinsu, da aka kora daga Mali, Burkina Faso da Nijar.

Ƙasashen da suka rattaba hannu kan yarjejeniyar sun bayyana damuwarsu kan cewa Nijeriya na iya miƙa wuya ga irin wannan matsin lamba ba, wanda zai iya kawo barazana ga tsaronta da tsaron cikin gida.

A cikin buɗaɗɗiyar wasiƙar, ‘yan ƙasar sun ce “korar da aka yi wa sojojin Faransa da Amurka daga Nijar a kwanan baya, saboda ganin cewa ba su da tasiri, ya sanya ayar tambaya kan ingancin kafa sansanonin sojin ƙasashen waje.”

Sun kuma yi nuni da cewa, ba a cimma manufar farko ta waɗannan sansanonin ba, wanda wai na yaƙi da ta’addanci a yankin Sahel ne, domin ta’addancin ya ƙara ta’azzara ne tun bayan kafa waɗannan sansanonin.

“Yana da mahimmanci a bayyana a fili cewa akwai hatsarori ne kawai kuma babu wata riba daga irin waɗannan ayyukan sojan.

“Ayyukan da Amurka ta yi a Jamhuriyar Nijar, alal misali, an yi su ne don tunkarar ‘yan ta’adda daga yankin Sahel. Sakamakon ya zuwa yanzu bai da kyau sosai, idan ba cikakken gazawa ba.

“A bayyane yake cewa kasancewar sojojin Amurka da sauran jami’an leƙen asiri a jamhuriyar Nijar ba ta da wata manufa mai amfani. Wannan shi ne dalilin da ya sa ta’addanci, ya ƙaru sosai tun lokacin da Amurka ta fara ayyukanta a yankin,” inji su.

Har ila yau, sun yi gargaɗi game da yin katsalandan ga ƙarfin mulki da ‘yancin kan Nijeriya don ƙulla ƙawance na gajeren lokaci wanda zai iya haifar da mummunan sakamako na dogon lokaci.

Sun ƙara da cewa karɓar baƙuncin sojojin ƙasashen waje yakan haifar da hauhawar farashin kayayyaki da tsadar rayuwa a yankunan karkara, lamarin da ke shafar masu ƙaramin ƙarfi.

“Gine-gine da ayyukan sansanonin soji na iya haifar da mummunar lalacewar muhallin yankin. Wannan ya haɗa da sare dazuzzuka, zaizayar ƙasa, gurɓacewar ruwa, da asarar nau’in halittu, waɗanda ke cutar da al’ummomin da ke noma da ‘yan asalin ƙasar. Lalacewar muhalli na dogon lokaci na iya ƙara hana damarmakin tattalin arziƙi da ci gaba mai ɗorewa,” inji su.

Har yanzu fadar Shugaban Ƙasa da Majalisar Dokokin Ƙasar ba su ce uffan kan buɗaɗɗiyar wasiƙar ba.

Wakilinmu
Wakilinmu

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

× Yaya zan iya taimaka ma ku?