NANGOLO Mbumba ya yi rantsuwar kama aiki a matsayin Sabon Shugaban Ƙasar Namibiya sa’o’i bayan mutuwar Hage Geingob.
Geingob ya mutu ranar Lahadi a wani asibiti a Windhoek, in ji ofishinsa. Yana da shekaru 82. A lokacin jawabin nasa na karɓan mulki, Mbumba ya yaba wa magabacinsa marigayi kuma ya yi kira da a kwantar da hankula.
“Yana da ban sha’awa da kuma tabbatar da cewa a yau, ko da a wannan lokacin da aka yi asara, al’ummarmu na cikin kwanciyar hankali,” in ji shi.
“Wannan ya samo asali ne saboda jagoranci mai hangen nesa da hangen nesa na Shugaba Geingob, wanda shi ne babban mai tsara tsarin mulkin Namibia kuma zakaran tsarin mulkin mu, bisa tsayayyen Tsari, Tsarukan aiki, da cibiyoyi, waɗanda ke jagorantar mu a yau.”
Karanta Cikakken Jawabin Karɓar da Mai Girma Shugaban Ƙasa Dr. Nangolo Mbumba ya yi, 4 Fabrairu 2024
Yan uwa na Namibians.
Na yarda da tawali’u, babban aikin da aka ba ni, na naɗa ni a matsayin Shugaban Ƙasar Jamhuriyar Namibiya, bisa ga Doka ta 29 da aka karanta tare da Sashe na 34 na kundin tsarin mulkin Namibiya.
Na ɗauki wannan nauyi mai nauyi, na san nauyin wannan nauyi, domin in yi hidima ga ɗaukacin al’ummar Jamhuriyar Namibiya tare da sadaukarwa, a cikin hidimar dukan ‘Yan Gidan Namibia.
Na yunƙura don ci gaba da ginawa a kan kyakkyawan tushe wanda Uban Kafa, Dokta Sam Shafiishuna Nujoma, da Tsohon Shugaban Ƙasa Dr. Hifikepunye Pohamba, da ƙaunataccen Shugabanmu, Dokta Hage G. Geingob suka kafa – Allah Ya sa Ransa Ya Huta. [Don Allah mu yi shiru na minti ɗaya don girmama shi].
Aikin zai cigaba.
Yana da ban sha’awa da kuma tabbatar da cewa a yau, ko da a wannan lokacin da aka yi asara, al’ummarmu na cikin kwanciyar hankali. Wannan ya samo asali ne saboda jagoranci mai hangen nesa da hangen nesa na Shugaba Geingob, wanda shi ne babban mai tsara tsarin mulkin Namibia kuma zakaran tsarin mulkin mu, bisa tsayayyen Tsari, Tsarukan aiki, da cibiyoyi, waɗanda ke jagorantar mu a yau.
’Yan uwa na Namibians, a yayin da na ɗauki matsayina na Ofishin Shugaban Ƙasa, an samar da gurbi a Ofishin Mataimakin Shugaban Ƙasa. Bayan shawarwarin da suka dace, na yi farin cikin sanar da naɗin Honorabul Netumbo Nandi-Ndaitwah a Matsayin Mataimakin Shugaban Jamhuriyar Namibiya, nan take.
A cikin wannan mawuyacin lokaci na baƙin ciki, ina roƙon dukan ’yan Namibiya da su kasance da haɗin kai kuma mu sa iyalin da suka yi rashi cikin addu’o’inmu.
Tsawon rai ga Jamhuriyar Namibiya, Tsawon Rai.
Na gode muku!