Back

Za a iya samun zaman lafiya idan Isra’ila ta amince da ‘yancin Falasdinawa na cin gashin kai, inji Wakili

Jakadan Falasdinawa a Nijeriya, Abdullah Abu Shawesh, ya ce za a iya samun zaman lafiya a Gaza idan Isra’ila ta amince da ‘yancin cin gashin kai ga al’ummar Falasɗinu.

Shawesh, a wata sanarwa da ya rabawa manema labarai, ranar Juma’a a Abuja, ya yi Allah wadai da yadda ya zuwa ranar 6 ga watan Maris, Falasdinawa 30,717 ne suka mutu, 72,156 suka raunata, yayin da 8,000 suka ɓace a ƙarƙashin baraguzan gini.

Wannan, inji shi, ya kasance ne yayin da sojojin mamaya na Isra’ila suka hana tawagar ceto isarsu da kuma ceto su.

A cewar wakilin, “Babu wanda ya tsira sai kowa ya tsira. Za a iya samun zaman lafiya idan har Isra’ila ta amince da haƙƙin al’ummar Falasdinu na cin gashin kai, wani muhimmin haƙƙi na ɗan Adam.”

Ya ce, “Ya zuwa ranar Litinin, 4 ga Maris, sojojin Isra’ila sun kashe ma’aikatan lafiya 364 tare da kama 269, ciki har da daraktocin asibitoci.

“Sun kuma kai hari ga cibiyoyin lafiya 155, sun hana asibitoci 32 da cibiyoyin lafiya 53 yin aiki, sun kuma kai hari ga motocin ɗaukar marasa lafiya 126. An gano kimanin mutane miliyan ɗaya na ɗauke da cututtuka.

“Ya zuwa ranar 4 ga Maris, jarirai 16 ne suka mutu saboda tsananin rashin abinci mai gina jiki da rashin ruwan sama sakamakon tsauraran matakan killacewa na sojojin Isra’ila da kuma tsarin yaƙin yunwa da ta sanya.”

Ya ci gaba da cewa, Matan Majalisar Ɗinkin Duniya sun fitar da hujjoji guda bakwai cewa yaƙin da ake yi a Gaza shi ma yaƙi ne da mata, kuma ina so in ci gaba da cewa: “Kimanin mata 9,000 ne aka ruwaito cewa sojojin Isra’ila sun kashe a Gaza kawo yanzu. Wataƙila wannan adadin ya yi kaɗan, domin an ba da rahoton wasu mata da yawa sun mutu a ƙarƙashin baraguzan ginin.”

Wakilin ya bayyana cewa, “Kowace rana ana ci gaba da yaƙi a Gaza, a halin da ake ciki, za a ci gaba da kashe mata 63. Kimanin iyaye mata 37 ne ake kashewa a kowace rana, lamarin da ya jefa iyalansu cikin ƙunci da ƙarancin kariya ga ‘ya’yansu.

“Fiye da huɗu daga cikin mata biyar, kashi 84 cikin 100, sun bayar da rahoton cewa iyalansu suna cin rabi ko ƙasa da abincin da suke ci kafin yaƙin ya fara, inda iyaye mata da manyan mata ne waɗanda aka ɗora wa alhakin samar da abinci, amma duk da haka suna cin abinci ƙarshe, kaɗan, da ƙasa da kowa.”

Shawesh ya ƙara da cewa, “Ya zuwa yau, an kashe fursunonin Falasdinawa 12 a cikin kwanaki 153 da suka wuce, ciki har da Ahmad Qadeeh, mai shekaru 78, wanda aka tsare tare da iyalansa a ranar 7 ga Fabrairu kuma aka azabtar da shi.”

Ya ce dangane da fursunonin Gazan, a cewar jaridar Haaretz, jaridar Isra’ila, ” Fursunonin Gaza 27 sun mutu a tsare a cibiyoyin sojin Isra’ila tun bayan ɓarkewar yaƙin, bisa ga alƙaluman da Haaretz ya samu.”

Hakan a cewarsa yana nufin adadin fursunonin Falasdinawa 39 ne suka mutu tun bayan ɓarkewar yaƙin kisan ƙare dangi na Isra’ila.

“Jimillar fursunonin siyasar Falasdinawa 9,100 ne, tare da tsare-tsare 3,558 na masu gudanarwa, mata 57, da yara 200 har zuwa ranar 5 ga Maris. Waɗannan alƙalumman sun ware waɗanda ake tsare da su daga Gaza,” inji shi.

Wakilinmu
Wakilinmu

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

× Yaya zan iya taimaka ma ku?